Wq/ha/Guru Nanak
Appearance
Guru Nanak,(Afrilu 15 ga wata, shekara ta 1469 - Satumba 22 ga wata,shekara ta 1539) kuma ana magana da shi yayin da Baba Nanak ko Nanak Shah suka kafa addinin Sikhism. Shi ne na farko na Sikh Gurus goma, yayin da Guru Granth Sahib ana daukarsa a matsayin guru na goma sha ɗaya. Ya zagaya ko'ina a cikin ƙasar yana yaɗa saƙon Allah ɗaya wanda ke zaune a cikin kowane ɗayan halittun Allah kuma ya zama gaskiya ta har abada. Ana bikin haihuwarsa a duk duniya akan Kartik Puranmashi, ranar cikar wata wacce ke faɗowa akan ranaku daban-daban kowace shekara a cikin watan Kartik, Oktoba-Nuwamba.
Zantuka
[edit | edit source]- Najasa ce ta kwadayi, kazantar harshe kuma karya ce. Kazancewar ido shine kallon kyawun matar wani, da dukiyarsa. Rashin dattin kunnuwa shi ne sauraren zagin wasu. Ya Nanak, ran mai mutuwa yana tafiya, a ɗaure ya gagaɗi zuwa birnin Mutuwa. Duk ƙazanta yana zuwa daga shakku da mannewa ga duality. Haihuwa da mutuwa suna ƙarƙashin Dokar Nufin Ubangiji; ta wurin Nufinsa mu zo mu tafi.
- Ka sanya tausayi ya zama auduga, ka wadatar da zaren, kaskanci kulli da gaskiya ta karkace. Wannan shi ne zare mai tsarki na rai; idan kana da shi, to ka ci gaba da saka mini. Raag Asaa 471:5383-4
- Daga mace an haife mu. Daga mace aka haife mu. Ga mace an daura mana aure mun aure. Mace ce ta ci gaba da tseren. Ana neman wani sahabi idan abokin rayuwa ya rasu. Ta hanyar mace ake kulla alaƙar zamantakewa. Me ya sa za mu ɗauki mace la'ananne, an la'anta? Lokacin daga mace aka haifi shugabanni da masu mulki. Daga mace kadai aka haifi mace. Idan babu mace ba za a iya haihuwar mutum ba. Ba tare da mace ba, Ya Nanak, Mai Gaskiya ne kawai ya wanzu. Namiji ne ko mace ce. Sai waɗanda suke rera ɗaukakarsa Masu albarka ne masu haskakawa da kyawunsa. A wurinSa da falalarsa Sun bayyana da annurin fuska. Raag Aasa Mehal 1, p. 473; a Aad Guru Granth Sahib (bugu a shekara ta 1983 na Shiromani Gurdwara Parbandhak Committee); Har ila yau a cikin Guru Nanak da Lokacin sa (a shekarar 1971) na Anil Chandra Banerjee, p. 78