Wq/ha/Stokely Carmichael
Stokely Carmichael (29 ga Yuni, 1941 - Nuwamba 15, 1998), wanda kuma aka sani da Kwame Ture, ya kasance fitaccen ɗan Amurka a ƙungiyar kare haƙƙin jama'a a Amurka da ƙungiyar Pan-African na duniya. Ya kafa ƙungiyar Black Power motsi, da farko yayin da yake jagorantar Kwamitin Kula da Hakuri na Student (SNCC), daga baya ya zama "Firayim Minista mai Girma" na Jam'iyyar Black Panther (BPP), kuma a ƙarshe a matsayin shugaban jam'iyyar All-African People's Revolutionary Party (A-APRP).
Magana =
[edit | edit source]A ƙarshe dai dole ne a girgiza harsashin tattalin arziƙin ƙasar nan idan bakaken fata su mallaki rayuwarsu. Mallaka na Amurka - kuma wannan ya haɗa da baƙar fata ghettoes a cikin iyakokinta, arewa da kudu - dole ne a 'yantar da su. Tsawon karni guda, wannan al'ummar ta kasance kamar dorinar dorinar amfani da ita, ginshikinta sun tashi daga Mississippi da Harlem zuwa Kudancin Amurka, Gabas ta Tsakiya, Kudancin Afirka, da Vietnam; nau'in cin zarafi ya bambanta daga yanki zuwa yanki amma mahimmancin sakamakon ya kasance iri ɗaya - an kiyaye wasu kaɗan masu ƙarfi kuma an wadatar da su a cikin kuɗin talakawa da talakawa masu launin murya. Dole ne a karya wannan tsari. Abin da Muke So," New York Review of Books (Satumba 22, 1966) Sun fara farawa, Upward Lift, Bootstrap, da Upward sun ɗaure mu cikin fararen jama'a, 'saboda ba sa so su fuskanci matsala ta ainihi wanda shine mutum yana da talauci saboda dalili ɗaya da dalili ɗaya kawai: 'saboda ba shi da kuɗi. --lokaci. Idan kuna son kawar da talauci, kuna ba mutane kuɗi - lokaci. Jawabin "Black Power" a Jami'ar California, Berkeley (Oktoba 29, 1966) Lokacin gudu ya ƙare. Kuna gaya musu fararen mutane a Mississippi cewa duk masu tsoro sun mutu! yin jawabi ga taron jama'a tare da Dr. Martin Luther King, Jr. da sauransu a lokacin Maris Against Tsoro (1966), Link Manufar Dokta King ita ce, idan ba ku da tashin hankali, idan kun sha wahala, abokin adawar ku zai ga wahalar ku kuma zai motsa ya canza zuciyarsa. Hakan yayi kyau sosai. Ya yi zato ɗaya ne kawai. Domin rashin tashin hankali yayi aiki, abokin adawar ku dole ne ya kasance da lamiri. Amurka ba ta da.
The Black Power Mixtape (1967-1975) Mutuwar Che Guevara ta dora alhakin duk masu juyin-juya hali na Duniya su rubanya shawarar da suka yanke na yaki da cin hanci da rashawa na karshe. Shi ya sa a zahiri Che Guevara bai mutu ba, ra'ayoyinsa suna tare da mu. a (1967), kamar yadda aka naƙalto a cikin Andrew Sinclair's Viva Che!: Mutuwar Mutuwa da Rayuwar Che Guevara Lokacin da ’yan ta’adda farar fata suka jefa bama-bamai a cocin bakar fata suka kashe yara bakar fata biyar, wannan wani aiki ne na wariyar launin fata, wanda galibin bangarorin al’umma ke nuna rashin amincewarsu. Amma sa’ad da a wancan birni—Birmingham, Alabama—jarirai baƙi ɗari biyar ke mutuwa kowace shekara saboda rashin abinci mai kyau, matsuguni da wuraren kiwon lafiya, da kuma wasu dubbai da aka lalata da kuma naƙasa ta jiki, da rai da hankali saboda yanayin talauci da wariya. a cikin al'ummar baki, wannan aiki ne na wariyar launin fata na hukumomi. Black Power: Siyasar 'Yanci (1967), p. 4, wanda aka rubuta tare da Charles V. Hamilton