Wq/ha/Mustapha Ishak Boushaki
Appearance
Mustapha Ishak Boushaki, (7 ga watan Fabrairu, shekara ta 1967) ɗan ƙasar Aljeriya ne (Kabyle) masanin ilimin kimiya na ka'idar da aka sani da haɓaka mai sarrafa sararin samaniya na Boushaki, kuma yana ba da muhimmiyar gudummawa ga haɓaka ka'idar faɗaɗa sararin samaniya. A tare, ilmin sararin samaniya da ilmin taurari suna daga cikin ginshikan kimiyyar lissafi na zamani.
Zantuttuka
[edit | edit source]- A cikin wani binciken da aka buga a cikin The Astrophysical Journal, Letters, Jami'ar Texas a Dallas masana kimiyya sun nuna farkon amfani da hanyar da ake kira calibration na kai don cire gurɓata daga alamun lensing na gravitational. Sakamakon ya kamata ya haifar da ingantattun samfuran sararin samaniya na sararin samaniya, in ji Dokta Mustapha Ishak-Boushaki, farfesa a fannin kimiyyar lissafi a Makarantar Kimiyyar Halitta da Lissafi kuma marubucin binciken. Jami'ar Texas a Dallas, Astrophysics Haɓaka siginar Lensing na Gravitational don ƙarin Madaidaicin Samfurin Cosmological na Duniya (a shekara ta 2020) *Ishak-Boushaki da dalibinsa na digiri na uku Weikang Lin sun ƙera wani sabon kayan aikin lissafi wanda ke ganowa da ƙididdige rashin daidaituwa a cikin bayanan sararin samaniya da aka tattara ta hanyar manufa da gwaje-gwaje na kimiyya daban-daban. Abubuwan da suka gano na iya ba da haske a kan haɓakar haɓakar sararin samaniya kuma yana da tasiri mai mahimmanci akan fahimtarmu game da sararin samaniya. Ofishin Harkokin Watsa Labarai, Jami'ar Texas a Dallas, Bambance-bambancen Bayanai na iya shafar fahimtar Duniya (a shekarar 2018) *Ishak-Boushaki ya kwatanta dabaru guda biyar don tantance ma'aunin Hubble. Hanya ɗaya ta dogara ne akan auna nisa zuwa supernovas waɗanda ke kusa da kusa, yayin da wasu ke lura da al'amura daban-daban a nisa mafi girma. Nola Taylor Tillman, Fadada Universe 'Labarin Ganewa' An Yi Jaraba Da Sabon Kayan Aikin (a shekara ta 2018).