Jump to content

Wq/ha/Benjamin Franklin

From Wikimedia Incubator
< Wq‎ | ha
Wq > ha > Benjamin Franklin

Benjamin Franklin Marubucin Ba’amurke, mawallafi, masanin ilimin siyasa, ɗan siyasa, malamin gidan waya, masanin kimiyya, mai ƙirƙira, ɗan fafutuka, ɗan ƙasa, ɗan diflomasiyya, Uban Kafa (1706-1790).

Benjamin Franklin (17 Janairu 1706 - 17 Afrilu 1790) ɗaya ne daga cikin Iyayen Kafa na Amurka. Mashahurin ilmin lissafi, Franklin babban marubuci ne, mawallafi, masanin ilimin siyasa, ɗan siyasa, malamin gidan waya, masanin kimiyya, mai ƙirƙira, ɗan gwagwarmayar jama'a, ɗan gwamnati, kuma masanin kimiyyar diflomasiyya da novice masanin lantarki; ya kasance babban jigo a Fannin Wayar da Kan Amurka da kuma tarihin kimiyyar lissafi don bincikensa da ka'idojinsa game da wutar lantarki. A matsayinsa na mai ƙirƙira, an san shi da sandar walƙiya, don kiyaye bifocals mara hazo, da murhun Franklin, a tsakanin sauran abubuwan ƙirƙira. Ya sauƙaƙe ƙungiyoyin jama'a da yawa, ciki har da sashen kashe gobara na Philadelphia da Jami'ar Pennsylvania. Franklin ya sami lakabin "Ba'amurke na Farko" don farkon fafutukarsa na neman haɗin kai na mulkin mallaka, na farko a matsayin marubuci kuma mai magana da yawunsa a London don yankuna da dama. A matsayinsa na jakadan Amurka na farko a Faransa, ya misalta al'ummar Amurka masu tasowa. Franklin ya kasance ginshiƙi wajen ayyana ɗabi'ar Amurka a matsayin aure na kyawawan dabi'u na cin kasuwa, aiki tuƙuru, ilimi, ruhin al'umma, cibiyoyin gudanar da kai, da adawa ga mulkin kama-karya na siyasa da na addini, tare da kimiyar kimiya da juriya dabi'u na haskakawa.

Zance[edit | edit source]

1720s Yan Adam a zahiri da kuma gaba daya suna son a yi musu izgili: Duk abin da zai kwantar da Alfarmarmu, kuma ya xaukaka jinsinmu sama da sauran Halittu, muna jin daɗi kuma cikin sauƙi mu yi imani, lokacin da aka ƙi gaskiya da rashin godiya ga matuƙar fushi. "Me! Ka kawo kanmu ga daidaito da namomin jeji! tare da mafi ƙanƙanta na Halittu! Amma, (don yin amfani da wani yanki na kowa) Geese ɗinmu kawai Geese ne, muna iya tunanin 'em Swans; kuma gaskiya za ta zama gaskiya tho' wani lokacin takan ba da tsoro da ban tsoro. "Adissertation on 'Yanci da Larura, Ni'ima da Pain" (1725). Na yi imani akwai mafi girman halitta guda ɗaya. ... Na gaskanta cewa yana jin dadi kuma yana jin dadin farin cikin wadanda ya halitta; kuma tun da ba tare da nagarta mutum ba zai iya samun farin ciki a wannan duniyar, na yi imani da gaske yana jin daɗin ganina mai nagarta. "Lambobin Imani da Ayyukan Addini" (1728).

1730s

Idan duk masu bugawa sun ƙudura cewa ba za su buga wani abu ba har sai sun tabbata cewa ba zai cutar da kowa ba, da kaɗan za a buga. "Uzuri ga Masu bugawa" (1730); daga baya a cikin littafin Benjamin Franklin na Autobiographical Writing (1945) wanda Carl Van Doren ya shirya. Buri yana da rashin jin daɗi da zai yi mana tsami, amma bai taɓa samun sa'ar gamsar da mu ba. "Akan Farin Ciki na Gaskiya", Pennsylvania Gazette (20 Nuwamba 1735).

'Yancin fadin albarkacin bakinsu shi ne babban ginshikin gwamnati mai 'yanci...Jamhuriya... suna samun karfinsu da karfinsu ne daga wani bincike da aka yi kan alƙalai. 'Yancin fadin albarkacin baki shi ne babban ginshikin gwamnati mai 'yanci; idan aka kwace wannan tallafi, sai a ruguje tsarin mulkin al’umma mai ‘yanci, a kuma kafa mulkin zalunci a kan rugujewarta. Jumhuriya da masarautu masu iyaka suna samun ƙarfinsu da ƙarfinsu ne daga wani sanannen jarrabawar da mahukunta suka yi. "Akan 'Yancin Magana da Jarida", Pennsylvania Gazette (17 Nuwamba 1737). 1740s Gyara Idan za ku ɓoye asirinku daga maƙiyi, kada ku gaya wa aboki. Up, sluggard, kuma kada ku ɓata rai; a cikin kabari za a yi barci sosai. Satumba 1741. "Poor Richard, 1741," Founders Online, National Archives, ya shiga 27 ga Mayu 2020. [Madogararsa ta asali: Takardun Benjamin Franklin, vol. 2, Janairu 1, 1735, zuwa Disamba 31, 1744, ed. Leonard W. Labaree. New Haven: Jami'ar Yale Press, 1961, shafi 292-300.] Fuskar ta fara girma a cikin ƙasa kuma tana murƙushe; sai Wuya; sai Nono da Hannu; Ƙasashen ƙanƙara suna ci gaba har zuwa na ƙarshe kamar yadda aka saba: Don haka rufe duk abin da ke sama da Kwando, kuma game da abin da ke ƙasan Gindi, ba zai yuwu mata biyu su san tsoho daga yarinya ba. Kuma kamar yadda a cikin duhu duk Cats suna launin toka, Jin daɗin jin daɗin jiki tare da tsohuwar Mace aƙalla daidai yake, kuma akai-akai mafi girma, kowane Knack yana kasancewa ta Gwaninta mai iya Ingantawa. 25 ga Yuni 1745, "Nasiha ga Aboki akan Zaɓan Matar" Ka tuna cewa lokaci kudi ne. Wanda zai iya samun shilling goma a rana ta hanyar aikin sa, ya fita waje, ko ya zauna a banza, rabin wannan ranar, alhali kuwa yana ciyarwa face faffadar fasinja a lokacin da ya ke shagaltuwa ko ya yi zaman banza, to, bai kamata ya yi la’akari da abin da ya kashe ba; da gaske ya kashe, maimakon a jefar da shi, biyar, banda.


Ka tuna, cewa bashi kuɗi ne. Idan mutum ya bar kuɗinsa ya kwanta a hannuna bayan an gama, sai ya ba ni ruwa, ko kuma gwargwadon abin da zan iya samu a lokacin. Wannan ya kai adadi mai yawa inda mutum ke da ƙima mai kyau da girma, kuma yana amfani da shi sosai. "Ka tuna, cewa kudi na da yawa, samar da yanayi. Kudi na iya samun kuɗi, kuma zuriyarsa za su iya haihu, da sauransu. Shilling biyar ya koma shida, ya sake komawa dinari bakwai da uku, da sauransu, har ya zama fam dari. Mafi yawansa, yana ƙara samar da kowane juyi, ta yadda ribar ta tashi da sauri da sauri. Wanda ya kashe shukar kiwo, Ya hallaka zuriyarta duka har tsara ta dubu. Wanda ya kashe kambi, ya lalatar da duk abin da zai iya samarwa, har ma da fam masu yawa.” Ku tuna da wannan maganar, “Mai biya nagari ubangijin jakar wani ne. Wanda aka san yana biya kan lokaci kuma daidai lokacin da ya yi alkawari, yana iya a kowane lokaci, kuma a kowane lokaci, ya tara duk kuɗin da abokansa za su iya bayarwa. Wannan wani lokacin yana da babban amfani. Bayan masana'antu da rashin gaskiya, babu abin da ya fi bayar da gudummawa ga haɓakar samari a duniya kamar kiyaye lokaci da adalci a cikin dukkan lamuransa; don haka kada ku ci rancen kuɗin aro sa'a ɗaya fiye da lokacin da kuka yi alkawari, don kada wani takaici ya rufe jakar abokin ku har abada. "Ayyukan da suka fi ƙanƙanta da ke shafar darajar mutum shine a yi la'akari da su. Ƙarar guduma da ƙarfe biyar na safe, ko takwas na dare, wanda mai ba da lamuni ya ji, yana sa shi sauƙi tsawon watanni shida; amma idan ya gan ka a kan teburin billiard, ko kuma ya ji muryarka a wurin mashaya, lokacin da ya kamata ka kasance a wurin aiki, sai ya aika da kuɗinsa washegari; ya bukace shi, kafin ya samu, a dunkule. ‘Yana nuna, ban da haka, cewa kuna tunawa da abin da kuke bi bashi; yana sa ka zama mai hankali da kuma mai gaskiya, kuma hakan yana ƙara maka daraja. “Ku kiyayi tunanin duk abin da kuka mallaka, da kuma rayuwa daidai. Kuskure ne da yawancin mutanen da ke da kiredit suka shiga ciki. Don hana wannan, adana ainihin asusu na ɗan lokaci duka abubuwan kashe ku da kuɗin shiga. Idan ka ɗauki ɓacin rai da farko don ambaci cikakkun bayanai, zai sami wannan sakamako mai kyau: za ka gano yadda ƙanana, ƙananan kuɗaɗen kuɗi suka haura zuwa adadi masu yawa, kuma za su gane abin da zai kasance, kuma mai yiwuwa a sami ceto nan gaba, ba tare da faruwa duk wani babban rashin jin daɗi. “A cikin fam shida a shekara za ka iya amfani da fam ɗari, in dai kai mutum ne mai hankali da gaskiya. “Wanda ya ciyar da miya a rana ba shi da aiki, yana kashe sama da fam shida a shekara, wanda shine farashin fam dari. "Wanda yake bata lokacin sa a kowace rana, wata rana tare da wata, yana bata damar amfani da fam dari a kowace rana. “Wanda ya yi asarar lokacin shilling biyar, ya yi hasarar shilling biyar, kuma yana iya jefar da shilling biyar cikin teku cikin hikima. "Wanda ya yi hasarar shilling biyar, ba wai kawai ya yi hasarar wannan adadin ba ne, a'a, duk wata fa'ida da za a samu ta hanyar mu'amala da ita, wanda a lokacin da saurayi ya tsufa, zai kai makudan kudade."